![Oppa Me บอกต่อ!! การดูแลตัวเองหลังดูดไขมันทั้งตัว](https://static.wixstatic.com/media/96dd71_5ea75a86c39b4316a1967aa0e8c4136b~mv2.png/v1/fill/w_49,h_28,al_c,q_85,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/96dd71_5ea75a86c39b4316a1967aa0e8c4136b~mv2.png)
การดูดไขมัน (Liposuction) เป็นการนำไขมันส่วนเกินที่อยู่ใต้ชั้นผิวหนังออกไปจากร่างกาย เพื่อให้ชั้นไขมันตรงส่วนนี้มีความบางลง ซึ่งจะช่วยให้รูปร่างของคุณดีขึ้นในท้ายที่สุด เป็นทางลัดสำหรับใครที่อยากลดขนาดของร่างกาย กำจัดไขมันส่วนเกินนั่นเองค่า
![Oppa Me บอกต่อ!! การดูแลตัวเองหลังดูดไขมันร่างกาย](https://static.wixstatic.com/media/96dd71_0a219c32c1c84d0c98e32922b3c3b81b~mv2.png/v1/fill/w_49,h_28,al_c,q_85,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/96dd71_0a219c32c1c84d0c98e32922b3c3b81b~mv2.png)
การดูดไขมันนั้น สามารถทำได้ทุกส่วนของร่างกายบริเวณที่มีไขมันสะสมอยู่ใต้ชั้นผิวหนังจำนวนมาก ไม่ว่าจะเป็นต้นแขน หน้าท้อง ต้นขา หัวไหล่ ข้อเท้า หัวเข่า แผ่นหลัง หรือแม้แต่เหนียงก็ตาม โดยตำแหน่งที่ได้รับความนิยมมากที่สุดมักจะเป็นหน้าท้อง ทั้งการดูดไขมันในเพศหญิงและเพศชาย
![Oppa Me บอกต่อ!! การดูแลตัวเองหลังดูดไขมันร่างกาย](https://static.wixstatic.com/media/96dd71_85a7bac0ddc94087ba21447421d8fb1f~mv2.png/v1/fill/w_49,h_28,al_c,q_85,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/96dd71_85a7bac0ddc94087ba21447421d8fb1f~mv2.png)
การดูดไขมันพร้อมกันทั้งตัวสามารถทำได้ไหม?
การดูดไขมันร่างกายหรือดูดไขมันพร้อมกันทั้งตัว สามารถทำได้ แต่! มีเงื่อนไขว่า จะสามารถทำได้ในกรณีที่คนไข้ไม่ได้มีไขมันสะสมตามร่างกายมากนัก หรือเป็นคนที่ตัวค่อนข้างเล็ก (ประมาณไซซ์ S-M)
ในกรณีของคนที่มีไขมันสะสมตามร่างกายเยอะ หรือคนที่มีขนาดตัวค่อนข้างใหญ่ คุณหมอจะไม่แนะนำให้ทำการดูดไขมันทีเดียวทั้งตัวนะคะ เพราะการดูดไขมันร่างกายจะถูกนำไขมันออกมาทีเดียวในปริมาณที่เยอะมากและสิ่งที่ออกมารวมกับไขมัน คือ เลือดนั่นเองค่ะ นั่นเท่ากับว่ายิ่งดูดไขมันเยอะโอกาสที่จะเสียเลือดก็เยอะตามไปด้วย ทำให้ร่างกายเกิดอาการอ่อนเพลีย นอกจากนี้การดูดไขมันยังใช้เวลาดำเนินการที่ค่อนข้างนาน ปริมาณการใช้ยาระงับความรู้สึกจึงเป็นอีกหนึ่งปัจจัยที่ส่งผลให้ไม่ควรดูดไขมันทีเดียวเยอะ ๆ เพราะหากคนไข้ได้รับยาระงับความรู้สึกมากเกินไปอาจเกิดผลข้างเคียงที่เป็นอันตรายได้นั่นเอง
![Oppa Me บอกต่อ!! การดูแลตัวเองหลังดูดไขมันร่างกาย](https://static.wixstatic.com/media/96dd71_558b566b12f64848936601b5f3b31fb0~mv2.png/v1/fill/w_49,h_28,al_c,q_85,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/96dd71_558b566b12f64848936601b5f3b31fb0~mv2.png)
หลังจากการดูดไขมัน ผลกระทบเบื้องต้นที่ตามมา คือ การหย่อนคล้อยของผิวหนังอันเนื่องมาจากการหายไปของไขมันอย่างกระทันหัน ซึ่งหากไม่ดูแลให้ดีอาจเกิดผลข้างเคียงไม่พึงประสงค์ตามมาได้ เช่น ผิวเป็นคลื่นไม่เรียบตึง ผิวหนังหย่อนคล้อย หรือแม้แต่การเกิดพังผืดระหว่างชั้นผิวหนัง ดังนั้น หลังทำศัลยกรรมดูดไขมันการดูแลตัวเองจึงเป็นเรื่องสำคัญ! และห้ามละเลยเด็ดขาดนะคะ ซึ่งการดูแลตัวเองหลังดูดไขมันร่างกาย มีดังนี้
สวมชุดกระชับสัดส่วนหรือชุดรัดหลังดูดไขมันตามคำแนะนำของคุณหมอ
ป้องกันไม่ให้แผลโดนน้ำหรือน้ำเข้าแผล เพราะอาจจะทำให้มีปัญหาเรื่องการติดเชื้อได้
7 วันแรก งดอาบน้ำไปก่อน เพื่อป้องกันไม่ให้น้ำซึมเข้าแผล
ทำความสะอาดแผลทุกวัน เช้า-เย็น เพื่อไม่ให้เชื้อโรคสะสมจนทำให้แผลติดเชื้อ
ไม่ควรดื่มอาหารหมักดอง แอลกอฮอล์ อาหารทะเล หรือสูบบุหรี่ เพราะจะบวมเยอะกว่าดิม
รับประทานยาที่แพทย์ให้ และงดยาหรืออาหารเสริมที่ส่งผลต่อการแข็งตัวของเลือดตามแพทย์สั่ง
ไม่ควรออกกำลังกายหรือใช้แรง ในช่วง 1 เดือนแรกหลังดูดไขมัน เพราะอาจจะทำให้เลือดซึมออกมาได้
การพบแพทย์เพื่อตรวจเช็คอาการเป็นสิ่งที่สำคัญที่สุด ห้ามละเลยโดยเด็ดขาด
ปรึกษาและจองโปรโมชั่นศัลยกรรมเกาหลีได้ที่นี่
💬 LINE @oppame www.connextchat.com/oppame
🎁 ดาวน์โหลดแอปพลิเคชั่น Oppa Me www.oppame.com/app (ผ่อน 0% สูงสุด 10 เดือน)
☎️ ศูนย์ให้บริการลูกค้าสัมพันธ์ 02-109-6276
🏆 1 เดียวแอพพลิเคชั่นศัลยกรรมเกาหลีที่มีใบอนุญาตและใบรับประกันจากรัฐบาล ประเทศเกาหลีใต้
🏢 สำนักงาน: ตึก Korean Beauty Center, BTS อารีย์ ประเทศไทย