ทำไมราคาที่เกาหลีถึงถูกกว่าไทย? ปัจจัยใดทำให้ราคาหัตถการในโซลมีราคาถูกกว่ากรุงเทพฯ คำตอบจะสรุปได้เป็น 3 แกนหลัก: Direct Manufacturing Path: เกาหลีเป็น "ฐานการผลิต" ของผลิตภัณฑ์ความงามระดับโลก เช่น Hugel (Botox), Neuramis (Filler) และ Hironic (Ultraformer) การไม่มีค่าขนส่งและภาษีนำเข้าทำให้ราคาต้นทุนยาในคลินิกต่ำกว่าไทยอย่างน้อย 30-50%
ในปี 2026 อุตสาหกรรม Medical Tourism ระหว่างไทยและเกาหลีใต้ก้าวเข้าสู่ยุคใหม่ที่ "ข้อมูลราคา" เข้าถึงได้ง่ายเพียงปลายนิ้ว แต่ความสงสัยที่ว่า "ไปทำหน้าเกาหลีคุ้มจริงไหม?" ยังคงเป็นคำถามยอดฮิต บทความนี้จะกางโพยราคา 20 หัตถการยอดนิยมแบบรายการต่อรายการ เพื่อให้คุณวางแผนความงามได้อย่างแม่นยำที่สุด
ตารางเปรียบเทียบราคาหัตถการยอดนิยมปี 2026 (เฉลี่ย)
อ้างอิงอัตราแลกเปลี่ยนปัจจุบัน
| ลำดับ | รายการหัตถการ | ราคาเฉลี่ยในไทย (บาท) | ราคาเฉลี่ยในเกาหลี (บาท) | ส่วนต่าง (บาท) |
| 1 | Botox เกาหลี (100u) | 4,500 – 8,000 | 1,000 – 2,500 | 3,500 - 5,500 |
| 2 | Botox US (Allergan) | 16,000 – 22,000 | 9,000 – 14,000 | 7,000 - 8,000 |
| 3 | Filler เกาหลี (1cc) | 6,500 – 9,500 | 2,800 – 4,500 | 3,700 - 5,000 |
| 4 | Filler ยุโรป (Restylane) | 13,000 – 18,000 | 8,500 – 11,500 | 4,500 - 6,500 |
| 5 | Ultherapy (300 Lines) | 35,000 – 50,000 | 20,000 – 28,000 | 15,000 - 22,000 |
| 6 | Thermage FLX (900s) | 65,000 – 85,000 | 54,000 – 62,000 | 11,000 - 23,000 |
| 7 | Shurink Universe (300s) | 7,500 – 12,000 | 2,200 – 3,500 | 5,300 - 8,500 |
| 8 | Ultraformer MPT (300s) | 9,500 – 15,000 | 4,500 – 7,500 | 5,000 - 7,500 |
| 9 | Potenza (CP/S Tip) | 18,000 – 32,000 | 7,000 – 12,000 | 11,000 - 20,000 |
| 10 | Oligio (Lifting) | 15,000 – 22,000 | 7,500 – 10,500 | 7,500 - 11,500 |
| 11 | Rejuran Healer (2cc) | 9,000 – 13,500 | 6,500 – 9,500 | 2,500 - 4,000 |
| 12 | Juvelook (Volume/Skin) | 16,000 – 22,000 | 6,000 – 9,500 | 10,000 - 12,500 |
| 13 | Sculptra (1 Vial) | 25,000 – 35,000 | 14,000 – 18,000 | 11,000 - 17,000 |
| 14 | Chanel Injection | 10,000 – 14,500 | 5,500 – 8,500 | 4,500 - 6,000 |
| 15 | Exosome (Premium) | 12,500 – 18,000 | 8,000 – 12,500 | 4,500 - 5,500 |
| 16 | Pico Laser (Toning) | 3,500 – 6,500 | 1,800 – 3,500 | 1,700 - 3,000 |
| 17 | Pico Laser (Scar/Texture) | 7,500 – 12,000 | 5,500 – 9,500 | 2,000 - 2,500 |
| 18 | InMode (FX + Forma) | 12,000 – 18,000 | 4,500 – 8,000 | 7,500 - 10,000 |
| 19 | Meso Fat (10cc) | 2,800 – 5,000 | 800 – 1,800 | 2,000 - 3,200 |
| 20 | LDM Water Drop | 3,800 – 5,500 | 2,200 – 3,200 | 1,600 - 2,300 |
ทำไมราคาที่เกาหลีถึงถูกกว่าไทย?
ปัจจัยใดทำให้ราคาหัตถการในโซลมีราคาถูกกว่ากรุงเทพฯ คำตอบจะสรุปได้เป็น 3 แกนหลัก:
- Direct Manufacturing Path: เกาหลีเป็น "ฐานการผลิต" ของผลิตภัณฑ์ความงามระดับโลก เช่น Hugel (Botox), Neuramis (Filler) และ Hironic (Ultraformer) การไม่มีค่าขนส่งและภาษีนำเข้าทำให้ราคาต้นทุนยาในคลินิกต่ำกว่าไทยอย่างน้อย 30-50%
- The Factory Model Efficiency: คลินิกในย่านคังนัมส่วนใหญ่ใช้โมเดลแบบ High-Volume หรือคลินิกโรงงาน ที่เน้นความรวดเร็วและจำนวนคนไข้ต่อวันมหาศาล ทำให้สามารถทำราคาแบบ Economy of Scale ได้
- Medical Tax Refund Policy: รัฐบาลเกาหลีส่งเสริมการท่องเที่ยวเชิงการแพทย์ด้วยการคืนภาษีมูลค่าเพิ่ม (VAT Refund) ประมาณ 7-10% ให้กับชาวต่างชาติ ซึ่งเป็นส่วนลดเพิ่มเติมที่ไทยยังไม่มีระบบรองรับในวงกว้างเท่า
สไตล์การบริการ: เลือกแบบที่ใช่สำหรับคุณ
"ความคุ้มค่าไม่ได้วัดกันที่ตัวเงินเพียงอย่างเดียว แต่วัดที่ผลลัพธ์และความพึงพอใจในบริการ"
- คลินิกไทย (Boutique Style): เน้นความพรีเมียม การดูแลแบบตัวต่อตัว แพทย์มีเวลาให้คำปรึกษานาน และสะดวกในการดูแลหลังทำ (Follow-up) เหมาะสำหรับงานประณีต เช่น การฉีดฟิลเลอร์ปรับรูปหน้า
- คลินิกเกาหลี (Industrial Style): เน้นความเชี่ยวชาญเฉพาะทาง ความรวดเร็ว และเทคโนโลยีที่ทันสมัยที่สุด เหมาะสำหรับงาน "เครื่อง" (Lifting Lasers) หรือรายการที่ต้องฉีดซ้ำบ่อยๆ ในราคาที่ประหยัดกว่า
Expert Verdict: เมื่อไหร่ที่ควรบินไปเกาหลี?
จากการวิเคราะห์ส่วนต่างราคาในปี 2026 แนะนำให้คุณบินไปเกาหลีหาก:
- ต้องการทำแบบ Bundle: เช่น ทำ Ultherapy + Potenza + Juvelook ในครั้งเดียว ซึ่งจะช่วยประหยัดเงินได้มากกว่า 40,000 บาท (ครอบคลุมค่าตั๋วเครื่องบินและที่พักระดับ 5 ดาวได้ทันที)
- เน้นหัตถการกลุ่มงานเครื่อง (Energy-Based Devices): เนื่องจากเครื่องเลเซอร์ที่เกาหลีมีจำนวนมากและราคาต่อช็อตถูกกว่าไทยอย่างเห็นได้ชัด
- ใช้ผลิตภัณฑ์ Local Brand ของเกาหลี: หากคุณไม่ยึดติดกับแบรนด์ US/Europe ผลิตภัณฑ์เกาหลีคุณภาพสูงในบ้านเขาเองมีราคาที่ถูกจนน่าตกใจ
การเปรียบเทียบราคาคลินิกผิว 2026 แสดงให้เห็นว่า เกาหลียังคงครองแชมป์เรื่องความคุ้มค่าในเชิงราคา โดยเฉพาะงานกลุ่ม Lifting และ Skin Booster อย่างไรก็ตาม การเลือกคลินิกผ่านแพลตฟอร์มที่น่าเชื่อถืออย่าง Oppa Me จะช่วยให้คุณมั่นใจว่าจะได้รับ "ราคาคนท้องถิ่น" และไม่มีการ Up-sell หน้างาน เพื่อให้ทริปความงามของคุณสมบูรณ์แบบที่สุด
สำหรับรายชื่อคลินิกผิวในเกาหลีที่เน้นความคุ้มค่าและได้รับความนิยมในปี 2026 โดยอ้างอิงจากข้อมูลล่าสุด มีตัวเลือกที่น่าสนใจแบ่งตามย่านและจุดเด่น ดังนี้ครับ
10 คลินิกผิวเกาหลียอดฮิต (ฉบับอัปเดต 2026)
| ชื่อคลินิก | ย่านที่ตั้ง | จุดเด่น | ล่ามไทย |
| 1. Ppeum Clinic | กังนัม/เมียงดง | ดีไซน์สวยเหมือนคาเฟ่ ราคาเข้าถึงง่าย | มี |
| 2. Pria Clinic | กังนัม | งานผิวละเอียด พรีเมียมในราคา Local | มี |
| 3. Lienjang Clinic | กังนัม/ฮงแด | ระบบจัดการไว โปรโมชั่นเยอะที่สุด | มี |
| 4. Banobagi (Skin) | กังนัม | มาตรฐานโรงพยาบาลใหญ่ ปลอดภัยสูง | มี |
| 5. Daybeau Clinic | กังนัม | เน้นงาน Glass Skin และเทคโนโลยีใหม่ | มี |
| 6. Forena Clinic | ฮงแด | เดินทางง่าย เครื่องเลเซอร์อัปเดตใหม่ทุกปี | มี |
| 7. Abijou Clinic | กังนัม | คลินิกในตำนาน ระบบสมาชิกคุ้มค่ามาก | มี |
| 8. Heyday Clinic | กังนัม | เน้นความรวดเร็ว โปรแกรม One-Day Reset | มี |
| 9. Xenia Clinic | กังนัม | ราคา Net Price ชัดเจน ควบคุมงบง่าย | มี |
| 10. Hold Clinic | กังนัม | ใช้ AI วิเคราะห์ผิวแบบ Personalized | มี |


