![](https://static.wixstatic.com/media/2735db_e4a37e824b2246f8a4386cd10d2b7f14~mv2.jpg/v1/fill/w_143,h_76,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/2735db_e4a37e824b2246f8a4386cd10d2b7f14~mv2.jpg)
สวัสดีค่ะทุกคน
วันนี้ได้ฤกษ์งามยามดีในการจะทำหน้าอกแล้วละทุกคน
หลังจากคราวที่แล้วที่เดียร์ไปทำศัลยกรรมที่บาโนบากิมา เดียร์ก็เล็งที่จะมาทำหน้าอกกับที่นี่อยู่แล้ว
![](https://static.wixstatic.com/media/2735db_8172262f082b471182cf099ea61b33b7~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/2735db_8172262f082b471182cf099ea61b33b7~mv2.jpg)
เอาจริงๆ คิดเรื่องการทำหน้าอกมาหลายปีมากกกก เคยจะทำที่ไทยหลายรอบ
ถึงขึ้นวางมัดจำไปแล้ว แต่สุดท้ายก็ไม่ได้ไป เพราะไม่รู้สิ กับหน้าอกรู้สึกกังวล คิดเยอะ
และเลยยังไม่ได้ทำซะที พอแพลนจะทำที่บาโนบากิ
ลดความกังวลได้เยอะเลย เพราะค่อนข้างมั่นใจกับรพ.มากๆ
ครั้งก่อนที่ผ่าตัดโครงหน้า ยังประทับใจหมอ และพี่พยาบาลอยู่เลยค่ะ
รพ.ก็ความสะอาด และมาตราฐานต่างๆ ทำให้เดียร์ตัดสินใจลือกทำที่นี่ค่ะ
![](https://static.wixstatic.com/media/2735db_1a4adbcf27864e05ab11c0fa1a7b41c4~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_165,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/2735db_1a4adbcf27864e05ab11c0fa1a7b41c4~mv2.jpg)
ก่อนอื่นเดียร์ก็ไปปรึกษาที่ไทยก่อนเลย เพื่อบางคนยังไม่ทราบว่าบาโนบากิเขามีมาให้คำปรึกษาทุกเดือนอยู่แล้ว ฟรีด้วยนะ นี่ก็ไปปรึกษากับหมอโนยองจุน เป็นคุณหมอที่จะทำให้จริงๆ ด้วย คุณหมอก็มีการแนะนำ พูดคุยหลายอย่าง ถามความต้องการต่างๆ ของเรา แต่อันนี้จะเป็นคร่าวๆ นะ
เพราะพอไปเกาหลีต้องไปปรึกษา วัด และลองไซส์กันแบบละเอียดอีกที
คุณหมอก็แนะนำตามที่เดียร์คิดๆไว้เลย คือ 250-300 cc.
![](https://static.wixstatic.com/media/2735db_8d62d4fdb530461db21a096947d6f91e~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/2735db_8d62d4fdb530461db21a096947d6f91e~mv2.jpg)
พื้นฐานเดียร์เป็นคนมีหน้าอกอยู่หน่อยแต่จะไม่มีเนินอก
ปกติใส่เสื้อใน B32 มันก็โอเคนะ ไม่ได้มีปัญหาอะไรกับหน้าอกเดิม แต่คิดว่าถ้าทำมันคงดูเต็มขึ้น ใส่เสื้อผ้าสวยขึ้น ซึ่งก็ไม่ได้อยากทำให้มันใหญ่ด้วย อยากให้ดูพอดีตัวก็พอ
![](https://static.wixstatic.com/media/2735db_51da8204574849329f2b7aad441f2003~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/2735db_51da8204574849329f2b7aad441f2003~mv2.jpg)
ถึงเวลาเดียร์ก็ไปที่เกาหลีเลย ปรึกษาแบบละเอียด และเตรียมจะทำ ก็เจอกับคุณหมอโนยองจุนอีกทีรอบนี้วัดแบบละเอียดมาก มีการตรวจร่างกาย ตรวจเลือด
และที่ชอบมากเลยคือเขามีชุดให้ลองไซส์ด้วยแหละ เราจะได้ดูว่าพอเราทำไซส์ประมาณนี้ออกมาจะใส่เสื้ิอผ้าแล้วเป็นประมาณไหน พอคุยทุกอย่าง ก็คิดกันว่่าจะใส่ประมาณ 265-280 cc. คุณหมอก็บอกจะเตรียมไปดูหน้างานทั้งคู่ เพื่อเลือกอันที่เหมาะกับเราที่สุด
![](https://static.wixstatic.com/media/2735db_8f3793958b89418aae6ea76346375087~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_147,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/2735db_8f3793958b89418aae6ea76346375087~mv2.jpg)
เดียร์จะใช้เป็นซิลิโคน motiva นะคะ ตอนนี้เป็นซิลิโคนที่ดีที่สุดในโลก ทั้งความนิ่ม ความปลอดภัย และความธรรมชาติ เพราะซิลิโคนตัวนี้จะเป็นทั้งทรงกลมและหยดน้ำในตัว จะไปตามการขยับตัวของเราเลย อีกตัวที่คุณหมอแนะนำจะมีเบลล่าเจล เขาบอกเป็นของเกาหลี
จะคล้ายตัว motiva มากๆ และราคาถูกกว่า อันนี้ก็เผื่อเป็นทางเลือกนะคะ
![](https://static.wixstatic.com/media/2735db_92dd8e9748ee44c688d2907ceac864e6~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_129,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/2735db_92dd8e9748ee44c688d2907ceac864e6~mv2.jpg)
สำหรับการทำหน้าอกที่บาโนบากิ เขาจะต้องวางยาสลบ และนอนรพ. 1 คืน และไม่มีการใส่สายเดรนด้วย เพราะเป็นการผ่าตัดที่ทำให้เลือดออกน้อยที่สุด ฉะนั้นสายเดรนเลยไม่จำเป็น แต่ก็อาจจะใส่ แล้วแต่ร่างกายคนด้วยนะคะ แอบดีใจตรงนี้ เพราะไม่ชอบใส่เลย มันอึดอัด ต้องหิ้วไปเข้าห้องน้ำด้วย และคนรู้จักหลายคนทำที่ไทย บอกใส่สายเดรนเนี้ยเจ็บมาก และอีกอย่างเขาบอกไม่ต้องตัดไหมด้วยนะ เพราะเป็นเทคนิคแบบติดเทปสมานแผลไว้ ดีไปอีกจ้า
และรอบนี้นอกจากทำหน้าอก เดียร์จะดูดไขมันกรอบหน้าด้วยนะ เพราะเดียร์มีไขมันค่อยข้างเยอะมากเลย ทำให้กรอบหน้าไม่ชัด ก็ดูดกับคุณหมอโนยองจุนเหมือนกันค่า
พักฟื้นหลังผ่าตัด – 7 วันหลังผ่าตัด
![](https://static.wixstatic.com/media/2735db_06f09a02d0ba44d5b9d6e67315956a52~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_147,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/2735db_06f09a02d0ba44d5b9d6e67315956a52~mv2.jpg)
หลังจากตื่นแอบรู้สึกมึนนิดหน่อยจากยาสลบ
และรู้สึกหนักๆตึงๆ และเจ็บเหมือนเวลาออกกำลังกายหนัก
แล้วกล้ามเนื้ออักเสบ แต่ไม่ได้เจ็บแบบรถสิบล้อทับนะ
เอาจริงๆความเจ็บมันแล้วแต่ร่างกายคน หรือความอดทนของแต่ละคนเลย
![](https://static.wixstatic.com/media/2735db_ef7b371f530848b1841f076bae0f5fbd~mv2.png/v1/fill/w_49,h_28,al_c,q_85,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/2735db_ef7b371f530848b1841f076bae0f5fbd~mv2.png)
ในตอนแรกเวลาขยับตัว หรือลุกเดียร์รู้สึกแอบเจ็บ ขยับทีก็จะช้าๆค่อยๆขยับ และเวลาเดินก็เดินเบาๆ
แต่ก็สามารถลุกเดินไปห้องน้ำอะไรได้ปกตินะคะ 3 ชั่วโมงแรกเขาก็ห้ามนอน ห้ามกินน้ำ และห้ามกินอะไรไปก่อน ตอนกลางคืนพยาบาลก็ค่อยแวะมาดูยาดูอะไรตลอดเลย
พอตอนเช้าพยาบาลก็เอาอาหารมาให้ เป็นข้าวต้มอุ่นๆ
![](https://static.wixstatic.com/media/2735db_ab4a58642c6a49f4ac126ce96f6a548d~mv2.png/v1/fill/w_49,h_28,al_c,q_85,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/2735db_ab4a58642c6a49f4ac126ce96f6a548d~mv2.png)
พอตอนเช้าคุณหมอมาเยี่ยมพยาบาลก็แกะผ้า ตอนแกะผ้าเนี้ยแอบเจ็บมันเหมือนผ้ามารัดแน่นๆ
แล้วพอเอาออก หน้าอกมันเหมือนไม่มีอะไรพยุง และร่างกายเรายังไม่ชิน
ตอนคุณหมอตรวจก็บอกปกติดีนะ สรุปทำไปขนาด 265cc. จากนั้นพยาบาลก็เปลี่ยนให้ใส่เป็นซัพพอร์ตบราสองตัว และก็บอกสามารถออกจากรพ.ได้เลย
![](https://static.wixstatic.com/media/2735db_0f54c904beb74172a34f37f4e3d10bb3~mv2.jpg/v1/fill/w_144,h_126,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/2735db_0f54c904beb74172a34f37f4e3d10bb3~mv2.jpg)
ช่วง 1-3 วันแรก แอบยังปวดๆ บ้าง ก็พยายามกินยา ดูแลตัวเองต่างๆ ช่วงนี้เริ่มพยายามขยับแขน
เดิน กิน และค่อยๆ หยิบจับอะไรเอง ช่วงแรกการลุกจะยากนิดนึง แนะนำว่าควรมีคนพยุงหลังนะคะ
และเดียร์อาบน้ำได้ตามปกติเลย เพราะมีพาสเตอร์ปิดแผลกันน้ำของรพ. ไม่ต้องทำแผลด้วย แค่ซับให้แห้งพอ
พอสัก 4-7 วัน เดียร์ก็ชิลละ ออกไปเที่ยว ไปเดินทุกวันเลย ใช้ชีวิตได้ตามปกติเลย แต่แนะนำว่าเดินเบาๆ และพักบ้างเป็นระยะๆ อย่าหักโหมเกินไปน้า และอย่าถือของหนัก หรือทำอะไรหนักๆ ทางรพ.มีนัดเข้ามารับการฉายแสงลดอาการบวมช้ำด้วย ชอบมากเลย จะได้หายไวๆ
เดี๋ยวมาอัพเดทอาการใหม่นะคะ ฝากติดตามด้ายค่าา
วันที่ 14 วันหลังผ่าตัด
![](https://static.wixstatic.com/media/2735db_b4874c51121247a8867650508ee5109c~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_138,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/2735db_b4874c51121247a8867650508ee5109c~mv2.jpg)
มาอัพเดตหลังทำหลังทำหน้าอก ได้ประมาณ 2 อาทิตย์จ้า ทำที่รพ.ศัลยกรรม Banobagi กับคุณหมอโนยงจุน เดียร์ทำเป็นซิลิโคน motiva ไซส์ 265 cc. ทำใต้กล้ามเหนือ กรีดใต้ราวนมน้า
เอาจริงๆ ปกติก็ไม่ใช้คนเน้นแต่งเซ็กซี่หรือโชว์หรอก มีวับๆ แวมๆ บ้างนานๆ ที และไม่ได้อยากได้ใหญ่ด้วย หลักๆ ทำเพราะคิดว่าน่าจะใส่เสื้อผ้าสวยขึ้น พอทำมาก็ใส่สวยขึ้นนะ ดูเต็มมากขึ้น
จากรูปมีเอาเสื้อตัวเดียวกัน มาใส่ให้ดูทั้งก่อนและหลังเลย
![](https://static.wixstatic.com/media/2735db_a5400c38ceab4a3394f63422b95d6346~mv2.jpg/v1/fill/w_144,h_144,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/2735db_a5400c38ceab4a3394f63422b95d6346~mv2.jpg)
ปกติเดียร์อกขนาด B32 มันก็พอมี แต่ไม่มีเนินอกและไม่ชอบใส่พวกเสื้อในฟองน้ำ หรือดันทรงด้วย พอทำมามันก็มีเนินมากขึ้น แต่ไม่ได้สูงเกินไป และทรงสวยมาก หลังทำจาก B32 เป็น D32 แอบขยับมาสองคัพเลย
![](https://static.wixstatic.com/media/2735db_21707353fd5f4bdebd328b896124b8b3~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_147,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/2735db_21707353fd5f4bdebd328b896124b8b3~mv2.jpg)
ซิลิโคน motiva นิ่มมาก ราคาก็แรงมากเช่นกัน แต่เขารับประกันการเกิดพังผืดด้วย ทำให้ไม่มีสายเดรนเลือดหลังจากผ่าตัด ไม่มีการเย็บแบบใช้ไหม ใช้แค่เทปใสๆ สมานแผล แผลเล็ก
เรื่องความนิ่มตอนนี้ก็เริ่มนิ่มแต่คิดว่าต้องรออีกหน่อย ซิลิโคนตัวนี้ไม่ต้องนวดนะ หมอมีให้กินยากันพังผืดด้วย กินประมาณ 2 เดือนเลย ระหว่างนี้ก็ใส่ซัพพอร์ตบราตลอด พยายามไม่ยกของหนัก และออกกำลังกายแบบขยับแขนช้าๆ เบาๆ มันจะได้หายไวขึ้น
เดี๋ยวยังไงจะมาอัพเดตตอนครบ 1 เดือนให้ดูน้า
หลังผ่าตัด 1 เดือน
![](https://static.wixstatic.com/media/2735db_6ef937af1f9149089cea117f0a336ed6~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/2735db_6ef937af1f9149089cea117f0a336ed6~mv2.jpg)
สวัสดีค่ะทุกคน วันนี้จะมาอัพเดตผ่าตัดเสริมหน้าอก Motiva ครบ 1 เดือนกันค่ะ
ตอนนี้เริ่มดีขึ้นมากแล้ว แอบเริ่มนอนตะแขงแล้วด้วย ปกติจะนอนตรงตลอด ช่วงเดือนแรกที่ผ่านมา
ช่วงนี้ก็ยังไม่ไปออกกำลังกาย หรือถือของหนักๆ จะพยายามเซฟตัวเองไว้ก่อน และก็เริ่มทายาลดรอยแผลเป็น แปะซิลิโคนกันคีลอยด์ไว้ เพราะเดียร์เป็นคนที่เป็นคีลอยด์ได้ง่ายด้วย
![](https://static.wixstatic.com/media/2735db_c9af0a7ebe9c40f4981619088d7add64~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/2735db_c9af0a7ebe9c40f4981619088d7add64~mv2.jpg)
เอาจริงๆ ตอนนี้ก็เริ่มนิ่มแล้วนะ ไม่ได้นวดเลย ก็ใส่เสื้อผ้าได้สวยมากขึ้น ดูมีทรวดทรงมากขึ้น ชอบตรงทำให้ดูมีเอวด้วย555555 เอารูปมาอวดให้ชมกันค่า
เยี่ยมชมโปรไฟล์คลินิกและดูข้อมูลราคา โปรโมชั่น รีวิว เพิ่มเติมได้ที่ โรงพยาบาล บาโนบากิ (Banobagi Hospital)
หมายเหตุ ภาพ Before After บนเว็บไซต์ Oppa Me ทั้งหมด ผลลัพธ์ขึ้นอยู่แต่ละบุคคลแตกต่างกันออกไป และราคาหรือโปรโมชั่นศัลยกรรมและความงามอาจมีการเปลี่ยนแปลงโดยจะแจ้งให้ทราบล่วงหน้าก่อนรับบริการ สามารถอ่านเงื่อนไขได้ที่ เงื่อนไขการให้บริการ